ಜಗತ್ತು ಕೋವಿಡ್‌ನಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಲಿದೆ, ಕನಸು ಕಾಣಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸೋಣ: WHO ಮುಖ್ಯಸ್ಥ

155

ಜೆನೀವಾ: ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಯ ಪರೀಕ್ಷಾ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದದರಿಂದ ಜನರು ಸುಂದರ ಸ್ವಪ್ನಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಕರೆ ನೀಡಿದೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಥಿಯೋಡೋಸ್ ಅಡಾನೊಮ್ ಗೇಬ್ರೀಸಿಸ್ ಅವರು ಶುಕ್ರವಾರ ಜಿನೀವಾದಲ್ಲಿ ಕರೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳು ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ತಲುಪುತ್ತವೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲು ಜಗತ್ತು ನಿರಾಳವಾಗಿದೆ. ಲಸಿಕೆ ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ತಿಯಾಗಿ ನೋಡದೆ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಸಮಾನವಾಗಿ ವಿತರಿಸಲು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಅವರು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಲಸಿಕೆಗಳು ಸಿದ್ಧವಾಗುವ ಮೊದಲು ಭಾರತವು ಈಗಾಗಲೇ ವಿವಿಧ ಕಂಪನಿಗಳೊಂದಿಗೆ 160 ಕೋಟಿ ಡೋಸ್ ಖರೀದಿಸುವ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರೆ, ಇದು 80 ಕೋಟಿ ಜನರಿಗೆ ಒದಗಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ವಿನಾಯಿತಿ (ಕಠಿಣ ವಿನಾಯಿತಿ) ಪಡೆಯಲು ಇದು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತವು ಆಕ್ಸ್‌ಫರ್ಡ್ ಲಸಿಕೆ (ಕೋವ್‌ಶೀಲ್ಡ್) ಅನ್ನು 50 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಖರೀದಿಸುತ್ತದೆ ಇದಲ್ಲದೆ, ಯುಎಸ್ ಕಂಪನಿ ನೋವಾವಾಕ್ಸ್ (100 ಕೋಟಿ ರೂ.) ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾದ ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್ 5 ಲಸಿಕೆ (100 ಕೋಟಿ ರೂ.) ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆದ ನಂತರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬರಲಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಮತ್ತು ಸಿಡಸ್ ಕ್ಯಾಡಿಲ್ಲಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಲಸಿಕೆಗಳಿವೆ. ಫಿಜರ್ ಲಸಿಕೆ ಮಂಗಳವಾರದಿಂದ ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗಲಿದೆ. ಮೊದಲ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಸ್ಕಾಟ್ಲೆಂಡ್ನಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ವೃದ್ಧಾಶ್ರಮಗಳ ಕೈದಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಇದು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುವುದು.

Leave A Reply

Your email address will not be published.