ಕ್ರೂರ ಕಿರುಕುಳದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲೂ ನಂಬಿಕೆ ಬಿಡದೆ ಫಾ. ಲಿಯು ಮೋಖನ್

232

ಬೀಜಿಂಗ್: ಚೀನಾದ ಮಿಲಿಟರಿ 17 ದಿನಗಳ ಕ್ರೂರ ಕಿರುಕುಳದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ತನ್ನ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸದಿದ್ದ ಅರ್ಚಕನೊಬ್ಬನ ಸುದ್ದಿ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿದೆ. ಚೀನೀ ಸೈನ್ಯದ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್ ಪಾದ್ರಿ ಲಿಯು ಮೋಖನ್ ವಿರುದ್ಧದ ದೌರ್ಜನ್ಯವು ಹೃದಯ ವಿದ್ರಾವಕ ಮತ್ತು ಭಯಾನಕವಾಗಿದೆ. ಇಟಲಿಗೆ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿದ ಚೀನಾದ ಮಾಜಿ ಪತ್ರಕರ್ತ ‘ಡಾಲು’ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ನಡೆದ ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆ ಬಗ್ಗೆ ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಹದಿನೇಳು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಕ್ರೂರವಾಗಿ ಕಿರುಕುಳಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವನು ತನ್ನ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಲಿಲ್ಲ. ಲಿಯುನನ್ನು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 18 ರಂದು ಚೀನಾದ ಪಡೆಗಳು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದವು.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1 ರಂದು, 46 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಫಾ. ಲಿಯು ಮೋಘನ್ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು. ಪಾದ್ರಿ ಚೀನಾದ ಮಿಲಿಟರಿಯ ಧಾರ್ಮಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಬ್ಯೂರಿಯ ವಶದಲ್ಲಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ದೃಡಪಡಿಸಿದರು, ಅವನು ಎಲ್ಲಿದ್ದಾನೆ ಅಥವಾ ಅವನ ಅಪರಾಧ ಏನು ಎಂದು ಹೇಳಲಿಲ್ಲ. ಚೀನಾದ ಸರ್ಕಾರವು ನಿಯಂತ್ರಿಸದ ಭೂಗತ ಚರ್ಚ್‌ನ ಪುರೋಹಿತರನ್ನು ಬಂಧಿಸುವುದು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಂಗತಿಯಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಕೂಡ, ಫಾ. ಲಿಯುನನ್ನು ಬಂಧಿಸಿ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ರೋಗಿಯನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ಫಾ. ಲಿಯುಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುವ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ಈ ಬಂಧನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಚೀನಾ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಡುವ ದೇಶಭಕ್ತಿಯ ಚರ್ಚ್‌ಗೆ ಸೇರಬೇಕೆಂಬ ಬೇಡಿಕೆ ಇತ್ತು. ಫಾ. ಲಿಯು ಸಿದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ.

ಅವರು ವಿವಿಧ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದರು, ಆದರೆ ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೂ ಯಾಜಕನನ್ನು ಮನವೊಲಿಸಲಿಲ್ಲ. ತರುವಾಯ, ಅವರು ತೀವ್ರ ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆ ಮತ್ತು ಅನಾಗರಿಕ ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆಗೊಳಗಾದರು. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು, ಕಿವಿಗೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿ ಜೋರಾಗಿ ಗಂಟೆ ಬಾರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಕಣ್ಣಿಗೆ ತೀವ್ರವಾದ ಬೆಳಕನ್ನು ರಿಂಗಣಿಸುವುದು. ಸತತ 17 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಅವರನ್ನು ಹಿಂಸಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಅವರ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿದ ನಂತರ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 18 ರಂದು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

‘ಡಾಲು’ ಎಂಬ ಬರ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವ ಚೀನಾದ ಪತ್ರಕರ್ತನೊಬ್ಬ, ಚೀನಾದ ಟಿಯನ್ಮೆನ್ ಚೌಕದಲ್ಲಿ 1989 ರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ದಂಗೆಯ ಬೆಂಬಲಿಗರಾಗಿದ್ದರು. ಆಂದೋಲನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುಕಮ್ಮಿ ಹೊತ್ತು ಸಾವಿರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಸೇನೆಯಿಂದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಚೀನಾ ಸರ್ಕಾರದ ಬೆದರಿಕೆಯಿಂದ ‘ಡಾಲು’ ಇಟಲಿಗೆ ಪರಾರಿಯಾಗಿದ್ದಾನೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.